21 ตุลา ได้กลับมายังวัดโพธิ์อีกครั้ง ปกติจะมายามเช้า-สาย เพื่อหามุมถ่ายภาพ แต่วันนี้ กลับมาถึงยามเย็น เพราะตั้งใจมาเข้าร่วมพิธีสวดมนต์ดาวนพเคราะห์ราหูย้าย ณ วิหารพระนอน ตามรอยรายการ #TheGhostSecret และอ.โอเล่
บรรยากาศวันนี้ แปลกกว่าวันอื่นๆ กว่าที่เคยมา เพราะมีคนมาเป็นจำนวนมาก ถึงแม้ว่าจะเป็นช่วงที่วัดใกล้ปิดแล้วก็ตาม
ผู้หลั่งไหลมาจากทุกสารทิศมาจับจองที่นั่งรอบพระวิหาร ส่วนเรามากับเพื่อนๆ และน้องๆ 5-6 คน แต่กว่าจะเจอกันก็ทุลักทุเลกันพอสมควร
ทำไมต้องทำพิธีที่วิหารพระนอน ที่วัดโพธิ์?
ปรกติเราจะจดจำพระนอนวัดโพธิ์ ในความงดงามและขนาดใหญ่ของพระองค์ แต่หารู้ไม่ พระนอนที่วัดโพธิ์ นั้นมีความสัมพันธ์กับพระราหู เพราะพระนอน ณ วิหารแห่งนี้ เป็นพระพุทธรูปปางโปรดอสุรินทราหู หรือเราเรียกสั้นว่า พระราหู
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686930-1024x721.jpg)
ใครสนใจอ่านเรื่องวัดโพธิ์ ตามไปอ่านได้ที่ 6 จุดห้ามพลาดที่ วัดโพธิ์ กรุงเทพฯ
ตำนานกาลตามพุทธประวัติ (ขอเล่าเพียงสังเขปนะคะ*) เล่าขานว่าพระอสุรินทราหูได้ทราบถึงเกียรติคุณของพระพุทธเจ้าจึงอยากไปเฝ้าพระผู้มีบุญญาธิการ แต่ด้วยพระอสุรินทราหูมีร่างที่ใหญ่โตหลายโยชน์ ตระหนักดีว่า หากการไปเฝ้านั้น ท่านจะต้องก้มเศียรลง จึงไม่ไปเข้าเฝ้า แต่แล้ว ด้วยความแต่แล้วด้วยความเฝ้าจนเป็นที่สุด ทำให้คืนหนึ่ง พระอสุรินทราหูมาพบพระพุทธเจ้าจนได้
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901687109-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686748-768x1024.jpg)
พระพุทธเจ้าทราบดีว่าเวลานี้จะมาถึง จึงบรรทมและนิรมิตพระกายให้ใหญ่โตกว่าพระอสุรินทราหูหลายเท่า จนเมื่อพระอสุรินทราหูเข้าไปเฝ้าไม่ต้องก้มลง เหตุการณ์นี้ ทำให้พระอสุรินทราหูเลื่อมใสในพระพุทธเจ้า
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685517-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685565-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685655-768x1024.jpg)
(*ข้อมูลนี้ได้จากการอ่าน ฟังจากรายการ ศึกษาเองผ่านออนไลน์ แนะนำว่าควรหาอ่านจากแหล่งข้อมูลทางพุทธศาสานาเพิ่มเติมนะคะ ยังมีเกร็ดและคติอีกเยอะ แหล่งข้อมูล)
กลับมาเล่าบรรยากาศกันต่อ
เมื่อทราบที่มาที่ไปกันแล้ว ก็มาคุยกันเรื่องงานพิธีกันต่อ พิธีเริ่มเวลา 18.30 น. ทันที่เริ่มบทสวดนพเคราะห์ ลมแรงขึ้นและฝนก็กระหน่ำลงมาไม่ขาดสาย ลมกระโชกทำน้ำฝนกระเด็นไปทั่ว ทำให้สาธุชนต้องวิ่งหลบเข้าได้ใต้ที่กำบังที่มีน้อยนิด หรือทำให้หลายคนยืนสวดมนต์กันต่อกลางสายฝน พร้อมคติที่ว่า ฝนคือน้ำมนต์จากฟ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686434-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686292-768x1024.jpg)
ใต้ซุ้มประตูทางเข้า-ออกวัด
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686155-771x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685840-768x1024.jpg)
แออัดไม่สามารถขยับได้
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685143-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901686117-768x1024.jpg)
วางไว้บานหน้าต่างลวดลายสวย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901687050-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685966-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685905-768x1024.jpg)
หลังพิธีการเสร็จ ผู้มาร่วมงานก็แห่แหนเข้าในวิหาร เพื่อทำบุญ กับพระสงฆ์ ถวายธูปเทียนสีดำ และถวายดอกไม้ ที่พระบาทพระนอน ก็ถือว่าเป็นการเข้าพิธีโดยสมบูรณ์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685211-1024x768.jpg)
วันนี้มาแล้วได้อะไร?
หลายๆ คนบอกว่า มาแล้ว จะมาเจออาจารย์โอเล่ บางคนบอกว่าได้มาอธิษฐานจะได้รวย เฮง แต่สำหรับเราแล้ว
การมาวันนี้ ทำให้เราได้คุยกับตัวเอง ให้รู้จักความตัองการของตน เพราะที่จริงแล้ว คำอธิษฐานนั้น ก็คิอ เป้าหมายชีวิตของเรานั่นแหละ หรือสรุปได้ว่า “การรู้ทันตน” และเตรียมก้าวเดินไปยังทางที่หวังและตั้งใจ
ขอบคุณทีมงาน The Ghost Secret อาจารย์โอเล่ และเจ้าอาวาส พระ และเจ้าหน้าที่วัดโพธิ์ทุกท่าน และขอร่วมเผยแพร่ธรรมผ่านเนื้อหานี้
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/10/1697901685187-1024x768.jpg)