หายหน้าหายตาไปกว่า 2 เดือน เพราะต้องผ่าตัดจากไหล่ติดและเอ็นไหล่ฉีก วันนี้ พอมีเรี่ยวแรงยกกล้อง ก็ขอออกเดินทาง Adayoff กันต่อ วันนี้ เลือกจุดหมายปลายทาง วัดราชบูรณะ จังหวัดอยุธยา
วันนี้ ออกเดินทางแต่เช้า 7 โมง ผ่ารถติดใจกลางกรุงเทพฯ ไปถึงอยุธยากรุงเก่าเวลา 8 โมงครึ่ง วางแผนการเที่ยวโบราณสถานกลางแจ้งให้เสร็จไม่เกิน 10 โมง เพราะกรมอุตุฯ ได้ให้คำพยากรณ์อากาศไว้ที่ 40+ องศา คาดว่าร่างกายจะไม่น่าทนทานได้ไหว และหลังจากนั้น เตรียมมุ่งหน้าเดินทางไป พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา หลบแดดช่วงเที่ยง เริ่มกันเลยว่าวันนี้ได้พบเจอสิ่งใดกันบ้าง
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6369_Open1-1024x678.jpg)
ทำไมถึงเลือกมาวัดราชบูรณะ
1. สัมผัสประวัติศาสตร์ 600 ปี “กว่าจะเป็นวัดราชบูรณะ”
2. ชมรอยวัดวาอารามในสมัยอยุธยา
3. ศึกษาการแกะสลักหินนูนต่ำที่พระปรางค์
4. ตามรอยโจรผู้บุกรุก กรุมหาสมบัติของชาติ จนเป็นข่าวใหญ่ทุกหน้า นสพ. เมื่อ 68 ปีที่แล้ว
5. จุดเริ่มต้นแห่งการศึกษาโบราณวัตถุของชาติ ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา
กว่าจะเป็นวัดราชบูรณะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6426-2-697x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6430-1-678x1024.jpg)
ย้อนในเมื่อ 600 ปีที่แล้ว เมื่อครั้งที่เจ้านครอินทร์ (อีกพระนามของสมเด็จพระอินราชา) สวรรคต โอรสทั้งสามที่ได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าเมืองลูกหลวง ต่างเร่งเสด็จพระราชดำเนินกลับมาที่อยุธยา เจ้าอ้ายพระยาจากเมืองสุพรรณบุรี เจ้ายี่พระยาจากเมืองแพรกศรีราชา (ปัจจุบัน คือ อ. สรรคบุรี จังหวัดชัยนาท) ได้พระราชดำเนินมาถึงก่อนพร้อมกัน จึงได้กระทำยุทธหัตถีแย่งชิงราชสมบัติ ที่เชิงสะพานป่าถ่าน ซึ่งเป็นสะพานข้ามคลองประตูข้าวเปลือกเพื่อเข้าพระนครทางด้านเหนือ จนสิ้นพระชนม์ทั้งสองพระองค์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6402-1024x678.jpg)
หลังจากเหตุการณ์ดังกล่าว เจ้าสามพระยา พระราชโอรสคนที่ 3 ที่เสด็จพระราชดำเนินมาถึงท้ายสุด จึงได้สืบพระราชบัลลังก์ต่อไป ได้สร้างวัดราชบูรณะบนพื้นที่ที่เป็นสถานที่ถวายพระเพลิงพระบรมศพให้กับเจ้านครอินทร์ เพื่อเป็นอนุสรณ์สถานให้กับพระราชบิดา นอกจากนี้ ยังได้สร้างเจดีย์เจ้าอ้ายเจ้ายี่เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระเชษฐาของพระองค์อีกด้วย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6597-1024x720.jpg)
ชมรอยวัดวาอารามในสมัยอยุธยา
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6375-1024x678.jpg)
วัดราชบูรณะ เป็นโบราณสถานทีอยู่ในการควบคุมดูแลโดยกรมศิลปากร มีค่าเข้าชม 10 บาท เมื่อผ่านเข้าไปบริเวณรั้ววัด จะพบผังสถาปัตยกรรมเรียงรายจากประตูทางเข้าตามนี้ เริ่มต้นจากพระวิหาร ต่อไปเป็นที่ตั้งพระปรางค์ที่มีศาลารายสร้างโดยรอบ และมีพระอุโบสถเป็นอาคารสุดท้าย
พระวิหาร วัดราชบูรณะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6366-1-1024x678.jpg)
พระวิหารจากด้านนอก
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6385-1-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6590-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6386-1-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6583-678x1024.jpg)
พระวิหาร พระอุโบสถที่ได้รับการบูรณะ เหลือคงไว้ซึ่งผนัง และร่องรอยของฐานพระพุทธรูป แต่ด้วยขนาดห้องโถงของพระวิหารและพระอุโบสถ ที่มีขนาดใหญ่มาก ทำให้สามารถสัมผัสความอลังการในอดีต ส่วนพระปรางค์สร้างตามแบบฉบับของขอม ตระหง่านเป็นศูนย์กลาง ดูน่าเกรงขามและศักดิ์สิทธิ์เป็นอย่างยิ่ง
พระปรางค์วัดราชบูรณะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6426-2-1-edited-1.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6506-1-edited.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6508-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6517-1-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6522-1-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6462-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6474-2-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6472-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6476-1-1024x678.jpg)
พระอุโบสถ วัดราชบูรณะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6446-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6452-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6459-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6444-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6567-1-1024x678.jpg)
ศึกษาลวดลายปูนปั้นที่องค์พระปรางค์
เดินยืนชมสถาปัตยกรรมโดยรอบแล้ว อย่าลึมใช้เวลาพินิจลายแกะสลักปูนปั้น ที่ยอดพระปรางค์ เราจะเห็นพญาครุฑยุดนาค 4 มุม พร้อมเทวดา มีร่องรอยฐานบัว แกะสลักลายดอกไม้ ที่ลวดสลายวิจิตรบรรจง นอกจากนี้ ที่ฐานพระปรางค์ด้านซ้าย ยังพบโครงสร้างยักษ์อีกด้วย
บริเวณยอดพระปรางค์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6467-1024x740.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6570-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6543-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6573-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6574-1024x678.jpg)
บริเวณฐานพระปรางค์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6554-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6545-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6546-1024x678.jpg)
กรุมหาสมบัติของชาติ ย้อนรอยโจรผู้บุกรุก จนเป็นข่าวใหญ่ทุกหน้า นสพ. เมื่อ 68 ปีที่แล้ว
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6533-2-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6555-678x1024.jpg)
เมื่อปี พุทธศักราช 2499 ข่าวใหญ่ที่ทำให้คนไทยทั้งประเทศต้องจดจำ เมื่อมีโจรประมาณ 20 คน ขุดกรุที่พระปรางค์ราชบูรณะ ลอบเอาสมบัติออกไปได้ ด้วยความเชื่ออาถรรพ์การลักขโมยสมบัติของแผ่นดินของกษัตริย์ ทำให้โจรเสียสติ เดินไปมอบตัวที่โรงพักเสียเอง ทำให้ตำรวจจับได้ และยังออกตามจับพรรคพวกที่เหลือได้บางส่วน พร้อมของกลาง แต่ก็ของกลางมาเพียง 20% เท่านั้น แต่ถึงกระนั้น เป็นทองโบราณร่วม 100 กิโลกรัม!! ลองคิดสิว่า ทองและสมบัติทั้งหมดนั้นมีจำนวนมากมายมหาศาลขนาดไหน จากการให้ปากคำของโจรที่จับได้ เล่าว่าลอบขนกันถึง 3 วันทีเดียว
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6560-2-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6575-1-678x1024.jpg)
สิ่งที่ค้นพบ คือ เครื่องทองที่ของใช้ สมบัติ เพชรนิลจินดา ของเจ้านครอินทร์ นอกจากนี้ ยังมีพระเครื่องหลายองค์ที่เป็นที่นิยมเล่นกันในนักสะสม ปัจจุบัน สนนราคาพระจากกรุนี้ มีมูลค่าหลายแสนบาทเลยทีเดียว
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6576-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6579-678x1024.jpg)
วันนี้ ไม่พลาดจึงเดินตามรอยโจร ขึ้นไปที่ห้องโถงพระปรางค์ การเดินขึ้นบันไดที่ค่อนข้างลาดชัด 3 ชุด แต่มีราวบันไดสามารถยีดเกาะได้ ที่โถงพระปรางค์จะมีทางเดินลงไปกรุด้านล่าง แต่ปิดไม่ให้เข้าไป จากการสังเกตการณ์ถึงสาเหตุที่ปิดนั้น ได้แก่ พื้นที่แคบทำให้เจ้าหน้าที่ไม่สามารถเข้าดูแลความเรียบร้อยได้ตลอดเวลา ตลอดจนในกรุด้านล่างมีภาพจิตรกรรมฝาผนังเก่าแก่ ที่ค่อยๆ เลือนลางเมื่อสัมผัส ดังนั้น เพื่อรักษาศิลปะของชาตินี้ไว้ จึงไม่ได้เปิดให้บุคคลทั่วไปเข้าชม นอกจากนี้ ยังพบงูเขียวตัวยาว เลื้อยพาดยาวด้านบน น่าสะพรึงกลัว เมื่อได้คุยในภายหลังทราบ ในพื้นที่พระปรางค์ เป็นที่อยู่ของหนู ค้างคาว จึงอาจจะไม่ปลอดภัย และเป็นอันตรายต่อผู้เข้าไป
มุมมองจากจากบนพระปรางค์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6558-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6567-4-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6563-1-1024x678.jpg)
ระหว่างเดินลงจากพระปรางค์ สามารถเดินรอบๆ ฐานพระปรางชั้นสองเพื่อ ชมวิว อุโบสถ และศาลารายรอบได้ แต่ต้องระมัดระวังการพลัดตก เพราะ ไม่มีราวจับ
จุดเริ่มต้นแห่งการศึกษาโบราณวัตถุของชาติอายุ 6 ศตวรรษ ที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา
มาที่วัดราชบูรณะ เรียกได้ว่าได้ศึกษาทั้งสถาปัตยกรรม ศิลปวัฒนกรรมจากของจริง แถมยังได้สัมผัสเส้นทางอาถรรพ์ของโจรปล้นชาติ เรียกได้ว่าครบรสชาติจริงๆ แต่เที่ยวที่วัดราชบูรณะอย่างเดียวยังไงก็ไม่สุดนะคะ ต้องไปต่อกันที่ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา เพราะสถานที่แห่งนี้ ได้รวบรวมสมบัติจากกรุทองที่ตำรวจตามกลับมาบางส่วน มาจัดแสดงไว้อย่างน่าชมตามแบบอย่างพิพิธภัณฑ์ระดับโลกเลยทีเดียว ไฮไลท์ คือ พระขรรค์ของสมเด็จพระอินราชา เครื่องประดับ และแบบจำลองภายในพระปรางค์ ตลอดการเดินชม มีเจ้าหน้าที่ให้ความรู้ และพร้อมวิดีทัศน์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6680-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6843-678x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC_6624-678x1024.jpg)
การเล่าเรื่องวัดราชบูรณะ ขอจบเพียงเท่านี้ก่อน เพราะ Adayoff มุ่งหน้าต่อไปที่พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา ตามรอยสมบัติของชาติ และเพื่อหลบแดดกลางแจ้งก่อนนะคะ ตอนนี้เวลา 10 โมงแล้ว แดดแรงมาก หมวกเอาไม่อยู่ ร่มเงาก็ไม่ช่วยอะไร ไปละค่ะ และเจอกันในเนื้อหาถัดไปเร็วๆ นี้