มาเล่ากันต่อ Blog เรื่องก่อนหน้าพาทุกคนไปเที่ยววัดสักน้อยกันมาแล้ว เพราะวันนี้อยากไปวัดเก่าหรือโบราณสถานในกรุง สัมผัสความสงบ คนน้อยๆ อยากไปกราบหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ และวางแผนไปวัดวัดสักน้อยและวัดเพลง เพราะตั้งอยู่ไม่ไกลกัน
เรามาเที่ยวกันต่อที่วัดเพลง
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067333023-1024x768.jpg)
เส้นทางการเดินทางไม่แพ้กัน ถนนเส้นเล็ก ขับรถหลบเมื่อสวนทางกันแต่วันนี้ไม่มีรถยนต์สักคัน เงียบกริบ ขรุขระแต่ไม่โขยกเท่าเส้นทางไปวัดสักน้อย GPS นำสุดถนนเราต้องเดินเท้าต่อไปที่วัด บอกได้เลยว่าเงียบสงบไม่เห็นคน ไม่แนะนำคนต่างถิ่นเดินทางมาหัวค่ำหรือในเวลากลางคืน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332976-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332982-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332956-768x1024.jpg)
ทางเข้าวัด เป็นทางลาดปูน พาดท้องร่อง ระหว่างทางมีที่เก็บอัฐชาวบ้าน ดีที่มาเวลากลางวัน จิตใจเข้มแข็งหน่อย เดินไปไม่เกิน 50 เมตรก็ถึงตัววัดเพลง
มีอะไรน่าชม-ห้ามพลาดที่วัดสักน้อย
- ชมสถาปัตยกรรมและลายปูนปั้นโบราณ
- กราบหลวงพ่อโต อายุเก่าแก่กว่า 200 ปี
ชมสถาปัตยกรรมและลายปูนปั้นโบราณ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332562-1024x768.jpg)
สภาพวัดได้รับการบูรณะโดยนำส่วนประกอบของสถาปัตยกรรมเดิมที่มาบูรณะเป็นส่วนประกอบ เช่น เสาสลักลายบัวสลักที่ซุ้มทางเข้า และหน้าบ้น จุดสังเกตุ คือ ฐานอุโบสถสร้างแบบมุมย่อมุมไม้สิบสองตั้งเสา รอบๆ อุโบสถมีใบเสมา ด้านซ้ายของพระอุโบสถที่หอระฆังที่ทรุดลงมาหมดแล้ว
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332893-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332899-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332451-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332431-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332417-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332383-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332389-1024x768.jpg)
กราบหลวงพ่อโต อายุเก่าแก่กว่า 200 ปี
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332602-1024x808.jpg)
เข้าไปในอุโบสถ กราบหลวงพ่อโตองค์ใหญ่ ปางมารวิชัย บอกได้เลยว่ามีความเข้มขลัง เมตตา และ รู้สีกอบอุ่นจริงๆ วันนี้ นั่งสวดมนต์สักพักใหญ่ หลังจากนั้น พินิจความงามขององ์พระ ถ่ายภาพได้หลายมุม ในอุโบสถมีสมุดบันทึกพร้อมภาพวัดก่อนการบูรณะ สภาพแต่ก่อนนั้นไม่ต่างจากวัดสักน้อยเลย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332862-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332793-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332813-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332847-768x1024.jpg)
วัดเพลง ไดรับการประกาศเป็นโบราณสถานเมื่อปี 2556 เดิมชื่อวัดทองเพลง สันนิษฐานว่าสร้างในสมัยอยุธยาตอนกลาง และมีการบูรณะอีกครั้งในสมัยอยุธยาตอนปลาย วัดนี้ มีความสำคัญในอดีต เพราะเป็นที่รับกฐินจากอยุธยาปีละ 2 ครั้ง (ปกติปีละครั้งต่อวัด)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332699-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332622-768x1024.jpg)
บริเวณวัดมีกุฎีสงฆ์แต่ไม่พบพระสงฆ์บริเวณวัดในการมาวันนี้ เดินไปรอบๆ เห็นกุฏิล๊อดด้วยแม่กุญแจจึงไม่ทราบแน่ชัดว่ายังมีพระจำพรรษาอยู่หรือไม่
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332478-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332541-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1705067332507-768x1024.jpg)
สิ้นสุดการท่องเที่ยว 10.30 น. ขอบอกกันตรงๆ ว่าตอนลงจากรถเข้าไปวัดสักทอง ขนลุกไม่หยุด ส่วนทีวัดเพลง รู้สึกเหงาเศร้านิดหน่อย
บทสรุป ความน่ากลัวในการมาเที่ยววันนี้ ไม่ใช่เรื่องหลอนหรือจิตวิญญาณใดๆ กลับเป็นเรื่องของ หมาวัด เหา ค้อนอะไรกันไม่หยุด ไม่รู้ว่า ขู่ฝ่อๆ เห่าไล่เรา หรือน้องกลัวเราเพราะเราน่ากลัววกว่า! วันนี้ เลยได้ฝึกทักษะคุยกับหมา ส่งเมตตาจิต บอกเขาไปว่า ขอมากราบพระแล้วกลับบ้านนะ นับว่าเป็นประสบการณ์ดีที่เราสื่อสารกับเพื่อนร่วมโลกได้รู้เรื่องคร่า!!