เมื่อวันที่ได้ไปเที่ยวเขาสามร้อยนั้น ขณะขับรถกลับปราณบุรีบนเส้นทาง 4020 เป็นช่วงเที่ยงพอดี เปิด Google Map เจอ Location ชื่อร้านอาหาร Chicken and Bee : Good Food and Organic Farm เพียงร้านเดียว aDayoff ไม่รอช้า ต้องลอง
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_124539.jpg)
มาถึงหน้าร้านมีรถจอด 5-6 คัน บรรยากาศหน้าร้านเชิญชวนเลี้ยวไปที่ร้านทันทีเพราะดูอบอุ่น ร่มรื่น การตกแต่งป้ายหน้าร้านได้อารมณ์เหมือนมาเที่ยวฟาร์มในยุโรป
เมื่อเข้าไปภายในบริเวณก่อนถึงส่วนนั่งรับประทานอาหาร จะเป็นสวนรอบๆ มีทางเดินเข้าในร้านปูด้วยแผ่น “ตั้งเต” เกมไทยของเด็กๆ สมัยโบราณ ที่เรียกความรู้สีกของเราในวัยเยาว์ขึ้นมาได้ทันที
วางหินที่ทางเดินเป็นตั้งเต สามารถเป็นกิจกรรมเมื่อไปเยือน สวนบริเวณด้านหน้า
เดินต่อไปจะเข้าสู่บริเวณกินกาแฟและอาหาร บรรยากาศการตกแต่งเปิดรับอากาศธรรมชาคิ ออกแบบหลังคาสูงทำให้ภายในเย็น มีม่านไม้เลื้อยเป็นแนว กันแดดกันลมตามธรรมชาติ
หลังคาสูง ทำให้อากาศเย็น
ด้านหลังบริเวณโถงรับประทานอาหารจะเป็นสวน หรือ พื้นที่ปลูกผักสวนครัว ที่มีความร่มเย็นร่มรื่น พื้นที่เปิดสุดลูกหูลูกตา เราสามารถเดินออกไปสัมผัสธรรมชาติและสูดอากาศบริสุทธิ์ได้
ตกแต่งถ้าเถาวัลย์ไม้เลี้ยว เป็นม่านป้องกันแสงและลมให้ความร่มเย็นในร้าน มุมต่างๆ น่านั่งสบายๆ ปล่อยอารมณ์ ทางเดินไปห้องน้ำ
ทำไมชื่อ Chicken & Bee?
aDayoff เดินรอบร้านแล้วหาคำตอบนี้เองไม่ได้เลยเข้าไปพูดคุยกับผู้ดูแลร้าน และได้พบกับ คุณบี๋ เจ้าของร้าน (ทราบในภายหลังว่า มีเจ้าของร้าน 2 ท่าน คือ คุณเจี๊ยบและคุณบี๋)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_135514.jpg)
คุณบี๋เล่าว่าที่ตั้งชื่อ Chicken & Bee เป็นสัญลักษณ์แห่งการพึงพาอาศัยกันตามธรรมชาติ โดยใช้ตัวแทนของสัตว์ คือ ไก่ และ ผึ้ง โดยโลโก้ร้านจะมีสัญลักษณ์ของไก่และต้นไม้ เป็นตันแทนที่สื่อความหมายได้ลงตัว
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_132353.jpg)
นั่งพัก จิบกาแฟ และ กินอาหารออร์แกนิค
เมนูที่ร้านมีหลากหลาย ให้ชวนกิน ตั้งแต่สปาเก็ตตี้ อาหารไทยพื้นบ้าน คาเฟ่ เครื่องดื่มจากผลไม้ เมนูที่ไม่ควรพลาด คือ สปาเก็ตตี้เพรสโต้ที่เจ้าของทำเอง เป็นสูตรพิเศษของร้าน กลิ่นหอมโหระพาสดๆ ผัดกับกุ้ง สปาเก็ตตี้ผัดเบคอนกับพริกแดงแห้งกลิ่นกระเทียมกับพริกเสริมกันอย่างพอดี หากคนที่ชอบอาหารไทย ก็มีไข่เจียวโหระพา เสริฟ์กับข้าวร้อย และ หากต้องการความคล่องคอก็กินพร้อมกับต้มยำปลาทูสด ขอบอกว่ารสชาติจัดจ้าน กินกับปลาทูสดๆ ที่อุดมด้วยโอเมก้าสูง
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_130237-1.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_130913-1.jpg)
มองเข้าไปในครัว คุณเจี๊ยบ แม่ครัวใหญ่ลงมือทำอาหารเอง ส่วนการทำเครื่องดื่มและชงกาแฟนั้น คุณบี๋ก็ทำให้ลูกค้าเองทุกโต๊ะ
อัญชันมะนาว สปาเก๊ตตี้เบคอน กาแฟเข้มข้นอร่อย
มากกว่าการเสริฟอาหารออร์แกนิค แต่สร้างด้วยอุดมการณ์ที่ห่วงใยสิ่งแวดล้อม
Chicken and Bee ดูเหมือนจะเป็นร้านอาหาร Organic ทั่วไป แต่ความพิเศษคือ การทำให้ผู้มาเยือนได้ตระหนักในสิ่งแวดล้อม
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_124404.jpg)
ONLY WHEN THE LAST TREE HAS BEEN CUT DOWN,
THE LAST STREAM HAS BEEN POISONED,
THE LAST FISH HAS BEEN CAUGHT,
WILL WE REALISE WE CANNOT EAT MONEY
– Cree Indian Proverb
เมื่อใดก็ตามที่ “ต้นไม้ต้นสุดท้าย” ถูกโค่นลง
เมื่อใดก็ตามที่ “แม่น้ำสายสุดท้าย” สกปรกหมดสิ้น
เมื่อใดก็ตามที่ “ปลาตัวสุดท้าย” ถูกจับขึ้นมา
เมื่อนั้น มนุษย์จะตระหนักว่า เงินตราเป็นสิ่งที่กินไม่ได้
Chicken & Bee ตกแต่ง สถานที่ผนัง กำแพง ด้วยคำสุภาษิตสอนใจถึงการรักษาสิ่งแวดล้อม รวมถึงการรณรงค์ให้สินค้าออร์แกนิค พร้อมจำหน่ายสินค้าออร์แกนิคที่ใช้งานประจำวัน เช่น ยากันยุงจากสารสกัดจากธรรมชาติ หลอด Recycle กระเป๋าย่ามวัตถุดิบจากธรรมชาติ และอื่นๆ เพื่อการยืดระยะเวลาให้โลกสามารถปรับสมดุลย์ตามธรรมชาติ ต่อสู้กับความเสื่อมโทรมที่มนุษย์มุ่งทำลายตัดป่า ทำลายแหล่งน้ำ ทุกวัน เพื่อแลกกับเงินตรา
ยากันยุง หลอด Recycle ช้อนส้อม
วันนี้ ผมมานั่งใช้เวลากับตัวเองและกับครอบครัว อยู่ที่ร้านนานกว่า 3 ชั่วโมง นั่งดื่มด่ำบรรยากาศ จิบกาแฟ และดื่มน้ำมะนาวอัญชัน กินอาหารออร์แกนิค เล่นดอมิโนไม้ ผมถามตัวเองว่า
ชีวิตเราจะมีความสุขได้อย่างไร หากขังตัวเองกับกล่องปูนสี่เหลี่ยมในกรุงเทพ เปิดอาหารกระป๋องกินให้ทันกับความเร่งรีบของชีวิตประจำวันที่ต้องแข่งกับเวลา จากที่เจ้านาย ลูกค้า หรือเพื่อนร่วมงานกำหนดไว้
ในตอนแรก ผมยังหาคำตอบให้ตัวเองไมไ่ด้ แต่ในขณะที่ผมกำลังจะเดินออกจากร้านเพื่อไปขับรถและกลับที่พัก ก็พบกับป้ายที่ติดไว้ที่กำแพงด้านหน้าของร้านที่พิมพ์ไว้ว่า “…ความพอเพียงนี้ก็แปลว่า ความพอประมาณ และความมีเหตุผล…” พระราชดำรัสของพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200718_124245-986x1024.jpg)
ผมเจอคำตอบแล้วครับ คือ คำว่า “ความพอเพียง” และต้องขอบคุณที่ Chicken & Bee ที่ทำให้ผมรู้จักคำว่า “ความพอเพียง” และที่สำคัญที่สุด ต้องขอบคุณคุณเจี๊ยบและคุณบี๋ เจ้าของคาเฟ่เล็กๆ แต่หัวใจใหญ่ ผู้ที่ทำสถานที่นี้สามารถปรับมุมมองการมีชีวิต และเลือกที่จะใช้ชีวิต
📍ที่ตั้ง
Chicken and Bee : Good Food and Organic Farm ถนน ปช4020 ปราณบุรี – สามร้อยยอด ประจวบคีรีขันธ์ 77120 Google Map: https://goo.gl/maps/cwZkKjMQYFkYG9zr9 ละติจูด 12.306453 ลองติจูด 99.959941
💳ค่าเข้า
ค่าเข้าฟรี ค่าอาหาร 100-300 บาท ต่อเมนู
🚘การเดินทาง
ขับรถจากกรุงเทพ มุ่งหน้าปราณบุรี ด้วยทางถนนเพชรเกษมหรือหลวงหมายเลข 4 เลี้ยวซ้ายเข้าถนนหมายเลข 1021 วิ่งตามทาง และเลี้ยวซ้ายเข้าถนนหมายเลข 4020
📆เปิดทำการ
10.00 น.- 18.00 น.
One thought on “คาเฟ่เล็กๆ แต่หัวใจใหญ่รักโลก ที่ฟาร์มและอาหารออร์แกนิค Chicken & Bee เชิงเขาสามร้อยยอด ปราณบุรี”
Comments are closed.
Do you have an English version?