![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165633-1024x768.jpg)
ฮอลิเดย์ที่โหยหาได้เริ่มขึ้นแล้ว โดยเลือกเดินทางไปเที่ยวไม่ไกลจากกรุงเทพ ในระยะเดินทาง 1 ชั่วโมงกว่าๆ แต่เงื่อนไขสำคัญ คือ ได้สัมผัสธรรมชาติ และ วิถีชีวิตแบบไทยท้องถิ่น
บางคล้า เป็นชุมชนเล็กๆ ริมฝั่งน้ำบางปะกง ที่ตลอดริมฝั่งน้ำ จะเห็นเกาะลัดทอดยาวจากฝั่งตรงข้าม เพราะเป็นเกาะที่ห้อมล้อมด้วยแม่น้ำบางปะกง บางคล้าเป็นเมืองที่ชาวบ้านให้ความเคารพสักการพระเจ้าตากโดยมีศาลสักการะบูชา หลายแห่ง แต่จุดสำคัญที่สุด เห็นจะเป็นสถูปเจดีย์พระเจ้าตากที่ปากน้ำโลโจ้
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165518-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165350-2-1024x768.jpg)
พระเจ้าตาก เมื่อครั้งที่มีพระนามว่าพระยาวชิรปราการ (ในช่วงกรุงศรีอยุธยาแตกครั้งที่ 2) ได้ฝ่าวงล้อมพม่าและถูกไล่ตาม จนเกิดการปะทะกันที่ปากน้ำโจโล้ และด้วยพระปรีชาสามารถของพระองค์ในการวางแผนการรบ สามารถเอาชนะตีกองทัพพม่าจนแตกพ่ายกลับไปได้ จนนำมาซึ่งการกอบกู้เอกราชสำเร็จ และย้ายไปตั้งเมืองหลวงที่กรุงธนบุรี จากนั้น พระองค์จึงได้โปรดเกล้าให้สร้างสถูปที่ปากน้ำโจโล้ เพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งชัยชนะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165312-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165301-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165543-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165160-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165014-768x1024.jpg)
องค์สถูปที่เราเห็นในปัจจุบันได้ก่อสร้างใหม่ช่วงปี 2538 หลังจากที่สถูปองค์แรกถูกน้ำไหลกัดเซาะพังทลายไปตั้งแต่ปี 2491 หรือร่วมประมาณ 47 ปี หลังจากนั้น
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728165425-1-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728164817-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728164765-1024x768.jpg)
ใครกำลังหาที่เที่ยวใกล้กรุง หรือหาที่สักการะบูชาพระเจ้าตาก ในช่วงวันปราบดาภิเษกพระเจ้าตาก 28 ธันวาคม สามารถแวะมาได้ เดินทางประมาณ 1 ชั่วโมง 20 นาที และยังสามารถแวะร้านกาแฟสวยด้านหน้าทางเข้าสถูปได้ ถ่ายรูปสวยๆ ที่ร้าน Past Tale หรือกินกุ้งแม่น้ำที่ร้านร่มไม้สายธารได้เลย กุ้งสด ตัวโตมากค่ะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728164924-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1702728164694-768x1024.jpg)