วันเด็กหาที่เที่ยวในเมือง ที่ได้เรียนรู้เรื่องใหม่ๆ กันทั้งพ่อแม่และลูก ตัดใจแวะมาพิพิธภัณฑสถานธรรมชาติวิทยาแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ที่คณะวิทยาศาสตร์ (Chulalongkorn University Museum of Natural History)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858853-1024x709.jpg)
วันนี้ มาถึงคนไม่เยอะ มาถึงคณะวิทยาศาสตร์ด้วยการเดินเท้าจากประตูใหญ่หน้าสระน้ำจุฬาฯ เพราะไม่มีที่จอดรถสำหรับบุคคลทั่วไป ตึกพิพิธภัณฑ์อยู่ที่ตึกชีววิทยา 1 ห้อง 230 ชั้น 2 ภาควิชาชีววิทยา
พิพิธภัณฑ์นี้ เปิดให้เข้าชมเป็นทางการเมื่อเดือนพฤศจิกายน ปี 2530 โดยสมเด็จพระเทพฯ เป็นประธานในพิธี มีวัตถุประสงค์เพื่อรวบรวมตัวอย่างสิ่งมีชีวิตและทรัพยากรธรรมชาติ ตลอดจนการวิจัยและค้นพบใหม่ๆ ด้านวิชาการและเพื่อการอนุรักษ์
วันนี้ มากันสามคน คือ พ่อแม่ลูก ความโชคดีวันนี้ คือ พ่อลิงเป็นนักธรณีวิทยา (Geologist) ทำให้คุณพ่อหาเดินชมและแนะนำสิ่งต่างๆ ให้กับเราและลูกลิงได้สนุกสนาน
มาดูสิว่า มีอะไรน่าสนใจที่วันนี้ พวกเราชอบและได้เรียนรู้
- Cabinet of Natural Curiosities ตู้การเรียนรู้สัตว์โลก
- ชมหอยมือเสือยักษ์ เก่าแก่กว่า 260 ปี
- ศึกษากายวิภาคมนุษย์
- ชมวิวัฒนาการมนุษย์และหิน
- ชมหัวกะโหลกกระดูกวาฬบรูด้า ขุดพบปี 2519
- ชมสีสันกระดองเต่าจากเอเชีย และ แอฟริกา
Cabinet of Natural Curiosities
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858040-1024x768.jpg)
ตู้การเรียนรู้แรก ที่ไม่อาจจะศึกษาเจ้าสัตว์โลกได้ใกล้ชิดขนาดนี้ หากน้องยังมีลมหายใจ เพราะ เป็นตู้รวมหัวและโครงกระดูกสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมที่มีความดุร้าย เช่น จระเข้ ตะโขง ช้าง หมูป่า ม้า รวมไปถึงเจ้าตัวเล็กๆ ได้แก่ นาก เต่า
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858815-806x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858013-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858828-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858792-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858139-1024x768.jpg)
ชมหอยมือเสือยักษ์ เก่าแก่กว่า 260 ปี
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858639-1024x768.jpg)
ที่พิพิธภัณฑ์รวมเปลือกหอยหลากพันธุ์ ที่ที่สำคัญ หอยมีอเสือโบราณขนาดใหญ่ถึง 4 ฟุต 6 นิ้ว น้ำหนักเกือบ 580 ปอนด์ หรือ 260 กิโลกรัมเลยทีเดียว ไม่อยากคิดว่าตอนมีตัวหอย จะตัวโตขนาดไหน คิดแล้วก็อยากกินหอยย่าง 🙂 ถ้าเป็นเจ้าตัวนี้ ไม่รู้ว่ากินกันกี่คนกว่าจะหมด
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858675-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858616-1-868x1024.jpg)
ศึกษากายวิภาคมนุษย์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857691-1024x752.jpg)
โซนต่อไป จิตต้องแข็งนิด ชมเด็กดอง ตับดอง และสมองมนุษย์ดอง ที่ตู้นี้ เราสามารถเรียนรู้กระดูกส่วนต่างๆ ของมนุษย์ ดูไปก็จับกระดูกบ่า เข่าขาเราไปด้วย และจินตนาการสิ่งที่อยู่ใต้เนื้อหนังมังสาเรา
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858543-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858489-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858580-edited.jpg)
ชมวิวัฒนาการมนุษย์และหิน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858316-1024x768.jpg)
ตู้นิทรรศการส่วนหลังจะเป็นอธิบายวิวัฒนาการมนุษย์ กระโหลกมนุษย์ยุคโบราณ จนถึงวันนี้ วิถีชีวิตสัตว์โลก และไม้ประเภทต่างๆ ที่หลายเป็นหิน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858211-1-1024x723.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858247-2-1-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858503-2-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858354-1-1024x763.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858382-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698858289-768x1024.jpg)
ชมหัวกะโหลกกระดูกวาฬบรูด้า ขุดพบปี 2519
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857608-1024x700.jpg)
ขึ้นชั้นลอย จะเห็นกระดูกใหญ่วางที่พื้นดูแปลกตา เมื่ออ่านศึกษารายละเอียด คือ หัวกะโหลกกระดูกวาฬบรูด้า ที่ขุดพบใต้ดินในปี 2519 โดยชาวบ้านที่กำลังขุดบ่อเลี้ยงปลาสลิด บริเวณ อำเภอบางบ่อ จังหวัดสมุทรปราการ ดูขนาดหัวแล้วให้จินตนาการไปว่าหากเจอกันใต้มหาสมุทรปรากร เจ้าปลาวาฬตัวจะใหญ่ขนาดไหนนะเนี่ย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857260-1024x710.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857547-768x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857499-1024x678.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857524-1-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857584-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857344-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698857652-1024x768.jpg)
ชมสีสันกระดองเต่าจากเอเชีย และ แอฟริกา
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856820-1024x768.jpg)
เดินเลยไปอีกนิดจะเป็นห้องนิทรรศการเต่า ห้องเล็กๆ นี้ แสดงเต่าสต๊าฟ กระตองเต่าหลากหลายลายสีสวย จากประเทศอินเดีย ศรีลังกา เคนยา พม่า และไทย ไฮไลท์ของห้องนี้ คือ ตะพาบม่านลายตัวโตกลางห้อง เป็นตะพาบที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย สะดุดตา คือ เจ้าเต่าแบนๆ ตอนแรกนึกว่าโดยทับ ปรากฎว่าน้อง คือ เต่าแพนเค้ก จากเคนย่าและ แทนซาเนีย น่ารักจริงๆ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856754-1024x768.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856607-1024x705.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856688-1024x719.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856662-1024x768.jpg)
วันนี้ เดินเล่นไปเกือบ ชั่วโมงพ่อลิงลูกลิงก็ดูหมดแรง ก่อนกลับพวกเราได้ชมโครงกระดูกที่ทางเข้าห้อง เป็นโครงกระดูกของ ศาสตราจารย์หลวงศรีสมรรถวิชชากิจ (สิริ หัพนานนท์) 2498-2527 ท่านเป็นอาจารย์คณะวิทยาศาสตร์ ครูใหญ่ของนิสิตและนักการเรียนรู้ด้านขีววิทยา ท่านบริจาคโครงกระดูกเพื่อการศึกษาให้กับคนรุ่นหลัง
ถึงตายสูญสิ้นไปจากโลก ยังขอให้ร่างเป็นครู ที่สอนคนรุ่นหลังตลอดไป Adayoff ขอให้แสดงเคารพหลวงศรีสมรรถวิชชากิจในจิตวิญญาณครู
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1703698856992-768x1024.jpg)
วันนี้ พวกเรามาแล้วได้อะไร?
ขอยกเนื้อหาโดยสรุปจากบทความที่ของพิพิธภัณฑ์เขียนไว้ใน ชื่อ ถึงคุณ… มนุษย์ธรรมดา มาฝากทิ้งท้ายกัน…
มนุษย์อย่าหลงคิดว่า เราเป็นสัตว์ที่เก่ง ยิ่งใหญ่ สิ่งเดียวในโลก เราอยุ่ร่วมกับสัตว์โลกอีกมา เราต้องให้เกียรติ์สิ่งมีชีวิตด้วยกัน และอยู่ด้วยกัน สร้าง Ecosystem ร่วมกัน ไม่ทำร้าย ทำลายกัน (source)