ยามเที่ยงวันหนึ่ง แอบมา aDayoff ในวันทำงานกับสองสาว “บุ๊คกี้ และเต” หาอาหารเที่ยงกินกัน น้องๆ บอกอยากกินอะไรเร็วๆ อร่อยๆ แต่ในราคาสตรีทฟู้ด เราก็บอกว่าไป “ไปหอศิลป์กัน” น้องๆ มองหน้างง แล้วถามว่า “ไปทำไมอ่ะ ไม่ว่างไปดูงานศิลปะนะ หิวแล้วอย่าพูดเล่นดิ” เราบอกว่า ใครบอกว่าจะไดูงานศิลปะล่ะจ้ะ เราจะไปกินบะหมี่เกี้ยวกุ้งยักษ์รสเทพกันต่างหาก
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112504.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/1606305904340.jpg)
กินบะหมี่เกี้ยวกุ้ง หมูแดงเทพราคาสตรีทฟู้ด
บะหมี่เกี้ยวหอศิลป์กรุงเทพ ที่เรียกขานกันนั้น มีชื่อร้านต้นตำรับว่า บะหมี่ปู๊ตี่เกี้ยวกุ้ง เปิดขายที่หอศิลป์มาหลายปีแล้ว เมนูเลื่องชื่อ คือ บะหมี่เกี้ยวกุ้ง หมูแดง เกี้ยวกุ้งตัวโตๆ มีส่วนผสมของกุ้งเต็มๆ คำ กัดไปคำแรกแล้วซะใจ หมูแดงอบเตาถ่าน นุ่มรสหอมถ่าน กินกับเส้นบะหมี่ที่ทางร้านทำเองเด้งๆ นุ่มๆ หนึบพอดี
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_113036.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_113132.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112257.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112336.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112316.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112303.jpg)
กินบะหมี่แห่งตำนาน เคล้าบรรยากาศแบบอาร์ต
อันที่จริงแล้ว บะหมี่ปู๊ตี่ เปิดขายในหลายชุมชนในกรุงเทพฯ แต่ทว่าร้านบะหมี่ปู๊ตี่ที่หอศิลป์ฯ มีความพิเศษกว่าสาขาอื่นๆ
พี่กุ้งเล่าว่า พี่โกะ ชุมพล อักพันธานนท์ เจ้าของ “บ้านศิลปิน” แห่งคลองบางหลวง เจ้าของห้องคูหาแห่งนี้ เป็นผู้ดำริทำร้านอาหารในบรรยากาศบ้านศิลปินโดยมาถ่ายทอด ณ หอศิลป์แห่งนี้ การตกแต่งภายในจึงสร้างบรรยากาศคูหาตลาดเก่าริมน้ำ โดยออกแบบด้วยโครงสร้างและเฟอร์นิเจอร์ไม้ ประดับผนังด้วยงานพระบรมสาทิสลักษณ์รัชกาลที่ 9 ที่เป็นผลงานของพี่โกะเองด้วยช่วยกัน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112248.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112616.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112836.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/1606299434104.jpg)
ใส่ใจให้ความสำคัญกับลูกค้าผู้มาเยือน เหมือนญาติมิตร
ขณะนั้น กินบะหมี่ เราก็มองไปเห็นสมุดเล่มหนึ่งตั้งอยู่ ที่โต๊ะข้างที่นั่ง เราหยิบมาดู คือ Guest Book ที่เปิดให้ผู้มาเยือน เขียนถึงความประทับใจที่มากินที่ร้าน. สิ่งที่น่าสนใจ คือ คำที่เขียนจากใจของลูกค้าทั้งไทยและต่างประเทศ ที่เขียนถึงร้าน นอกจากคำเขียนแล้ว ยังมีการภาพวาดบ่งบองว่า ผู้มาเยือนเป็นศิลปินที่มาหอศิลป์ไม่ว่าจะมาเพื่อชม หรือแสดงผลงาน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_114853.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_115001.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_114905.jpg)
สืบตำนานบะหมี่เกี๊ยวปู๊ตี่ บุกไปถึงสาขาต้นตำรับ
ด้วยความสงสัยใคร่รู้ เราจึงสอบถามคนขาย พี่วอน และ พี่กุ้ง ว่า ร้านบะหมี่แสนอร่อยนี้ มีความเป็นมาอย่างไร พี่กุ้งเล่าว่าร้านบะหมี่ปู๊ตี่ต้นตำรับอยู่แถวหลังวัดหัวลำโพง เปิดขายมานาน และขายอาหารหลากหลายว่าที่หอศิลป์ โดยในช่วงวันหยุดสัปดาห์ เราจึงบุกตะลุยไปหาความจริงที่ร้านต้นตำรับ
ร้านปู๊ตี่ต้นตำรับ เปิดให้บริการใน ซอยหน้าวัดหัวลำโพง หลังที่จอดรถ MRT สามารถจอดรถที่ลานจอด MRT ค่าบริการอาจจะแพงไปสักหน่อยแต่ก็สะดวกดี จะประหยัดงานแผนดีๆ ถ้าใช้บริการ MRT ก็จอดฟรี หรือไปจอดวัดหัวลำโพงแวะทำบุญ ค่าจอดจะประหยัดกว่า
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201108_125412.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201108_132428.jpg)
แอบนึกไปว่า ตอนมาม่าสาวๆ จะต้องสวยมากๆ
ที่สาขานี้ อาม่าเปง ต้อนรับแขกด้วยตนเอง อาม่าเล่าว่า คำว่าปู๊ตี่ แปลว่า “รวย” เราคิดไปว่าอ๋อ… ความตั้งใจน่าจะประมาณว่า “บะหมี่ร้านนี้ กินแล้วรวยทั้งคนขายคนกิน”
จากนั้น อาม่า ชวนคุยยาว เล่าถึงประวัติร้านว่าเดิมร้านอยู่ริมถนนพระราม 4 (ประมาณการโดยผู้เขียนเองว่าร้านนี้ ต้องมีอายุกว่า 30 ปี) แต่ต้องย้ายเข้ามาข้างในซอย เพราะมีการสร้างคอนโดด้านหน้า จากนั้น ลูกๆ โต จึงแยกย้ายกันไปทำกิจการร้านอาหารต่างๆ กัน โดยลูกชายยังทำกิจการด้านขายอาหาร ชื่อ เลี่ยวเลี่ยงเซ้ง อยู่แถวหัวลำโพง ส่วนลูกสาวคงสืบสานเจตนารมย์อาม่าดำเนินการกิจการขายบะหมี่เกี้ยวปู๊ตี่ ไปยังสาขาต่างๆ โดยโรงครัวที่ทำบะหมี่ หมูแดง และ เกี๊ยวอยู่ที่สาขาต้นตำรับหลังวัดหัวลำโพงนี้
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201108_125517.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201108_132330.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201108_135836.jpg)
รู้จักร้านปู๊ตี่ต้นตำรับกันแล้ว ขอพาย้อนกลับมาที่หอศิลป์กันต่อ
ท้องอิ่มแล้ว ก็ได้เวลาชำระเงิน เรา บุ๊คกี้ และ เต กินบะหมี่เกี้ยวและเกี๊ยวน้ำไป รวม 4 ชาม จ่ายไปไม่เกิน 300 บาท นับว่าตรงเป้าหมายการกินของวันนั้น จากนั้น ก็ถึงเวลาที่เราต้องกลับไปทำงานรอบบ่าย แต่ก่อนออกจากร้านก็ไม่วายหยุดช้อปปิ้งงานศิลปะน่ารักจากศิลปินที่มาฝากขายงานในร้าน จากนั้น ก็เตรียมมุ่งหน้าเดินกลับไปที่ทำงานของพวกเรา
นับว่าเป็นมื้อเที่ยงอิ่มอร่อย แถมยังได้พักผ่อนถ่ายรูปชิลๆ ผ่อนคลายความเครียดจากงานในเวลากลางวัน ในช่วงกลางสัปดาห์ที่วุ่นวายใกล้ปลายปี
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_115235.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_112528.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/20201105_115953-768x1024.jpg)
ไม่กลับไปทำงานกันล่ะ ขอช้อปปิ้งกันต่อ หาของขวัญปีใหม่ดีก่านะคร๊าบ
ที่ตั้ง
ปู๊ตี่บะหมี่เกี๊ยวกุ้ง ชั้น 2 อาคารหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร ถนน พระราม 1 ปทุมวัน กรุงเทพ (Google Location : https://goo.gl/maps/vAt9fFEs2tg6YSN67)