เรื่องนี้ ขอพาเที่ยวให้สนุกๆ กันสักหน่อย หลังจากที่ช่วงนี้ เรามุ่งเที่ยววัดมาหลายตอน และเราอยาก Cheer Up แฟนๆ ผู้อ่านให้หายเบื่อจากสุดสัปดาห์ฝนตกพรำพรำแห่งชาติ วันนี้ เราจึงตั้งใจค้นหาที่เที่ยว-กินวันหยุดให้ครอบครัว อาหารอร่อย บรรยากาศดี เข้า Google มาเจอร้าน “Natura Garden Cafe” ย่านจอมทอง-พระราม 2 เมื่อคลิกดูภาพชอบใจ ตัดสินใจไปภายใน 5 นาที ออกเดินทาง
ก่อนจะอ่านกันต่อ วันนี้ ขอเปิดตัวลูกชายตัวแสบ หรือ ลิงประจำบ้าน “น้องแอนดี้” อย่างเป็นทางการ เพราะมีคำถามมาทาง Inbox หลายครั้งว่า เด็กใน aDayoff ที่โผล่มาในรูปคือใคร สรุป เป็นอันว่าได้คำตอบกันแล้วนะ ไปเที่ยวกันเลย!
กิจกรรมห้ามพลาด
- “กิน” ทุกอย่างที่อยากกินได้เลย เพราะอร่อยหมด!
- “แอ๊ค” ท่าให้สุด เพราะมีมุมถ่ายภาพสวยๆ เยอะมาก
- “ชิล” สูดอากาศบริสุทธิ์ให้อิ่มท้อง ชมธรรมชาติตามท้องร่องใต้ต้นลิ้น
Natura Garden Cafe ตั้งอยู่ในสวนภูมิใจการ์เด้น ย่านจอมทอง กรุงเทพฯ เดินทางไปมาสะดวกจากถนนพระราม 2 ความสนุกเริ่มต้นตั้งแต่การเดินทางเข้าไปสวนล่ะ เพราะเราไม่สามารถเอารถเข้าไปจอดที่หน้าร้านได้ ต้องจอดรถบนถนนจอมทอง (หรือชื่อถนนพระราม 2 ซอย 28) ตรงข้ามปากทางเข้าแยก 18 และซึ่งกระป้อเข้าไป ฮ่า! น้องแอนดี้ ถึงกับงง ถามแม่ว่า “แม่ะ (สำเนียงไทยเพื้ยน) แว อา วี โก อิ่ง”
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_115951.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_120036.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_120257.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_133305.jpg)
“กิน” ทุกอย่างที่อยากกินได้เลย เพราะอร่อยหมด!
มาถึงเวลา 11.45 น. เกือบเที่ยง หิวกันทั้งครอบครัว แต่เงื่อนไขวันนี้ สมาชิกครอบครัวจะสั่งอาหารประเภทแป้งน้อยๆ เพราะเราตั้งใจลดน้ำหนัก มาดูกันสิว่า เราทำได้ไหม และ กินอะไรกันบ้าง ชม!
อดใจได้อย่างไร “ข้าว” เหนียวหน้ากุ้ง “ข้าว” ต้มมัด แป้งทั้งนั้น ก็เลยสั่งอาหารจานหลักเป็นสลัดผักกูด รสชาติจี๊ดจ๊าดถึงใจ และสลัดไก่มาโย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_123008-1.jpg)
ห้ามใจไม่ไหวอีก! เมื่อสั่งข้าวเหนียวหน้าสังขยาไป 1 กระทง ต้องเดินกลับไปสั่งหน้ากุ้งและหน้าปลาแห้งเพิ่ม
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_122439.jpg)
เมนู Potato Wedges นี้ ขอเอ็กซ์คลูซีฟให้แอนดี้คนเดียวเลย เพราะนางประกาศไม่แบ่งใคร แม่แต่บุพการี (นางแอบไปดูโต๊ะอื่นว่าสั่งอะไรแล้ว ขอสั่งตามเลยทีเดียว)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_124852.jpg)
ไม่ไหวต้องเคลียร์! ไม่ใช่ว่ามีปัญหา แต่ขอเคลียร์อาหารในจานเข้าปากให้หมด เค้กน่ากินทุกรส คุณภาพดี ไม่หวานเกินไป
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_130244.jpg)
โปรดสังเกตุบลูเบอร์รี่ สดลูกใหญ่โตมาก เคี้ยวแล้ว ชุ่มฉ่ำดีจริงๆ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_130508.jpg)
เมนูนี้ แอนดี้ขอไม่พลาด Chocolate Mouse เอ้ะ Mouse แปลว่าหนู ไม่ได้พิมพ์ผิดนะ ที่มาที่ไป คือ แอนดี้อยากกินเค้กชิ้นนี้มาก ตะโกนสั่งอย่างเร็วเพราะกลัวอดกิน แต่อ่านป้ายผิดพลาด ฮ่าฮ่า (เค้กชิ้นนี้ ชื่อ Chocolate Mousse นะ) พอได้ของมา นางชิมแล้วยกนิ้วโป้ง เยี่ยม!
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_130415.jpg)
จบด้วย เครื่องดื่มเย็นๆ คาเฟ่ อเมริกาโน่ลิ้นจี้ คาเฟ่มอคค่า และตะลิงปลิงโซดา
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_121914_MIX-1024x573.jpg)
มา “แอ๊ค” ท่าให้สุด เพราะมีมุมถ่ายภาพเยอะมาก
อากาศวันนี้ ชุ่มฉ่ำ ฝนตกปรอย ครึ้ม บรรยากาศแบบนี้ เป็นสภาพแสงที่ดีแบบหนึ่งในการถ่ายภาพสวนทึบหรือในป่า เพราะน้ำฝนขัดใบไม้ให้เป็นสีเขียวสดและมันวาว ทำให้ได้ภาพที่ได้มีสีเขียวสด สีต้นไม้มีมติ และแสงกระจายทำให้หน้าคนไม่ดำมืดอีกด้วย
จุดถ่ายรูปมีหลายมุม มาดูสิว่าวันนี้ แอนดี้ เลือกมุมไหนบ้าง
จุด 1 สะพานข้ามท้องร่อง มุมนี้แอนดี้ วิ่งไปมาหลายรอบ จนสร้างความหวาดเสียวว่าจะลื่นตกท้องร่อง พอเราบอกว่าเตรียมพร้อม 3 2 1 ยิ้ม แอนดี้กระโดดตัวลอยเลย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_134223.jpg)
จุด 2 แอ๊คชั่นใส่วิกหนวดฤาษี ดูความทะเล้นกันเองนะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_140129_Mix-1024x504.jpg)
“ชิล” สูดอากาศบริสุทธิ์ให้อิ่มท้อง ชมธรรมชาติตามท้องร่องใต้ต้นลิ้นจี่
เมื่อกินอิ่ม และ ถ่ายภาพชิลๆ กันเสร็จแล้ว ขอแนะนำกิจกรรมต่อไป คือ การชมภูมิสถาปัตย์ ต้นไม้ และ ดอกไม้
คาเฟ่แห่งนี้ ออกแบบในคอนเชป Green Architechture หมายถึง สถาปัตยกรรมที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม และสุขภาพของผู้ไปเยือน (ความหมายได้จากการค้นคว้าในโลกออนไลน์) เราจะเห็นได้ว่าอาคาร โต๊ะ เก้าอี้ สร้างจากไม้ไผ่ ทั้งนี้ก็เพื่อสะท้อนการปลูกสร้างบ้านเรือนตามภูมิปัญญาชาวสวนอีกด้วย นอกจากนี้ ทางร้านยังคงรักษาบรรยากาศของบ้านสวนริมคลองที่มีอากาศบริสุทธิ์ และสวนลิ้นจี่เก่าแก่อายุ 100 กว่าปี มีต้นไม้สูงใหญ่ให้เป็นร่มเงาของต้นไม้เล็ก มีท้องร่องที่น้ำชุ่มฉ่ำ ให้ความรู้สึกร่มเย็น
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_133220.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_135539.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_134244-1.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_121229.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_134755.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_133505.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_133644.jpg)
มาเที่ยว กิน อาหารอยู่หลายชั่วโมง สงสัยจริงๆ ว่าใครเป็นเจ้าของที่นี่?
ขณะซื้อขนมไทย ก็เรียกชื่อน้องแอนดี้เสียงดังโดยไม่ตั้งใจ เพราะลูกกำลังจะวิ่งไปเล่นที่ทางรถมอเตอร์ไซต์ คนขายขนมยิ้มและบอกว่า “เจ้าของที่นี่ ชื่อแอนดี้เหมือนกันเลยนะคะ” เราคิด “เอ้ะ ดีจัง ชื่อเหมือนลูกเลย” จากนั้น เราก็เดินเข้าไปสั่งอาหาร เหลือบมองไปเห็นใบทะเบียนพาณิชย์ ที่ระบุชื่อร้านและเจ้าของ เอ้ะ รอบ 2 ชื่ออันดามัน ชื่อจริงเดียวกับน้องแอนดี้เลย! เราเลยคุยกับแคชเชียร์เพื่อยืนยันความเข้าใจ
สรุปว่า ถูกต้องทุกประการ คือ ชื่อจริง และ ชื่อเล่นของเจ้าของคาเฟ่ คือ ชื่อเดียวกันกับน้องแอนดี้นั่นเอง และแล้ว… แคชเชียร์ก็เรียกคุณแอนดี้ออกมาทำความรู้จัก และคุณแอนดี้ก็คุยกับน้องแอนดี้ เด็กน้อยถึงกับทำตาโตอุทานเสียงหลงแล้วพูดว่า
“มีอันดามันและแอนดี้อีกคนที่เหมือนกับเขาจริงหรือเนี่ย” ถูกต้องแล้วจ้ะลูก อย่าตกใจไปเลย มาถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันดีกว่า
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_124613.jpg)
ถ่ายภาพร่วมกันในวันที่ 10.10 ที่ได้เจอกันโดยไม่ได้นัดหมาย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_124648.jpg)
ก่อนกลับ เราถามลิงน้อยว่า จะมาอีกไหม? เด็กน้อยตอบ “มาแน่นอน” 😄 มาคราหน้าจะไปฝากน้องแอนดี้ไว้กับคุณแอนดี้ เพื่อฝึกเป็นพนักงานเสิร์ฟนะจ้ะ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/10/20201010_141501.jpg)