วันนี้ aDayoff ขับรถตามโลเคชั่นใน Google Map เพื่อหาพิพิธภัณฑ์ของเล่น Tooney มาถึงซอยศรีสมาน 8 มองเห็นอาคารชั้นเดียวที่มีไอ้แมงมุมในชุดสีดำเกาะอยู่ที่กำแพง และเสือพิงค์แพนเตอร์ยืนท้าวสะเอวอยู่หน้าประตู ก็เป็นอันว่า “ใช่” เลี้ยวจอดที่หน้าพิพิธภัณฑ์เลย
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_114036.jpg)
มาถึง.. ผมก็ลงทะเบียนและซื้อบัตรเข้าชมเพื่อสนับสนุนพิพิธภัณฑ์ในการดูแลรักษาของเล่นนับแสนนับล้านชิ้น และสนับสนุนการเสาะหาของเล่นใหม่ๆ มาให้เราชมกัน พิพิธภัณฑ์นี้เป็นของคุณสมพร โพธิ์อยู่ และ คุณภานินท์ ดีเดช ที่สะสมของเล่นจากการ์ตูน ภาพยนตร์ เพื่อแบ่งปันความสุขให้กับทุกคนและเด็กๆ ที่มาเที่ยว หาชมของเล่นชิ้นโปรดในวัยเยาว์ ถ่ายรูปเซลฟี่ และเปิดเป็นสนามเด็กเล่น Outdoor และ In Door ต้อนรับเด็กมาซนกันได้ทั้งวัน คุณพ่อคุณแม่ที่พาน้องๆ มาเที่ยวไม่ต้องกลัวเบื่อกลัวหิว เพราะมีร้านกาแฟและอาหารให้บริการอยู่ในบริเวณเดียวกัน พร้อม Wifi บริการ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_114839.jpg)
โถงแรกเป็น “ห้อง Lego” ที่ต่อเป็น Model ต่างๆ เรียงรายเยอะแยะอย่างไม่น่าเชื่อ เดินต่อไป เข้าไปโถงสองจะพบกับห้องของ Andy จาก Toy Story ห้องนี้ เป็นมุมเซลฟี่สำคัญที่ไม่ควรพลาด
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/OPEN-2-1024x675.jpg)
เดินต่อไปสุดทางตรงบันไดไปชั้นลอย จะพบมิคกี้เม้าส์ตัวโตมากที่หัวบันได แนะนำว่า เซลฟี่อีกสักภาพและจึงเดินขึ้นไป
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_120228.jpg)
บนชั้นลอยจะพบกับห้องหุ่นยนต์ตัวต่อนับร้อยนับพัน ห้องนี้ผมใช้เวลานานที่สุด เพราะผมได้พบ Hero ที่ผมรักในวัยเยาว์ และ Model Collection พิเศษที่ผมใฝ่ฝันอยากเป็นเจ้าของจากกันดัม ไอ้มดแดง หน้ากากเสือ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/3-749x1024.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/4-768x1024.jpg)
เดินต่อไปสุด จะลงบันไดไปพบกับห้องของสะสม Cola Cola ความน่าสนใจ คือ การรวบรวมและจัดเรียงกระป๋อง Coke จากประเทศต่างๆ ได้น่าสนใจ
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_120620.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_120847.jpg)
เดินต่อไปจะพบกับห้องมิคกี้ Mouse ที่เพดานตกแต่งด้วยฟิลม์ขนาดใหญ่
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_120643-768x1024.jpg)
จากนั้น เราจะถูกพาเข้าไปห้องโถง ที่ช่องทางเดินมีตู้ตุ๊กตาอัดแน่นไปด้วยตุ๊กตาจำนวนมากขนาบ 2 ข้าง ที่ช่องทางเดินนี้ ปลุกหัวใจน้อยๆ ของหลานสาวผมที่มาด้วยเพราะตุ๊กตาบาร์บี้หลายร้อยตัวใน Theme ที่ไม่เคยเห็นในห้างหรือร้านค้าของเล่น เช่น Collection บาร์บี้จากตัวละครจากภาพยนตร์ดัง Lord of the Ring, Shrek หลายชิ้น เป็นของสะสมใน eBay ที่ประมูลในสนนราคาแพง
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_1213131.jpg)
สุดทางเดิน จะพบกับห้อง Multimedia Gundum ที่ฉายแสงยานุภาพให้เราชมผ่านแสง สี เสียง ด้วยรายละเอียดตื่นตาตื่นใน มุมนี้ แนะนำว่าถ่ายวิดีโอเก็บไว้เป็นที่ระลึก
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_1243591.jpg)
ถัดไปด้านขวามือ คือ ห้องสุดท้าย ที่ดูเล็กแต่ต้องใช้เวลาพินิจพิจารณานานที่สุด เพราะห้องนี้มีตู้สูงขนาดใหญ่กว่า 4 แถว ขนาบสองข้าง และตู้สูง ล้อมรอบทั้งห้อง ความอัศจรรย์ คือ รวม Model ตุ๊กตาดาราจากภาพยนตร์ดัง เช่น Terminator Twilight รวมไปถึงคนดัง เช่น เจ้าหญิงไดอาน่า มารีลีน มอลโร และไมเคิล แจ๊คสัน งานทุกชิ้นยังรักษารายละเอียดที่อย่างสมบูรณ์
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_123308.jpg)
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_1232581.jpg)
ออกจากห้องนี้ ก็จะวนกลับมาที่โถงแรก แนะนำว่าแวะออกไปโซน outdoor สักหน่อย ถ่ายภาพเซลฟี่กับ Model ไอ้แมงมุม และมิคกี้เม้าส์ เป็นที่ระลึกก่อนกลับบ้าน
![](https://www.adayoffthailand.com/wp-content/uploads/2020/07/20200210_124602.jpg)
เดินทางทั้งหมด ใช้เวลาไปเกือบ 3 ชั่วโมง รับพลังวัยเด็กที่ลืมเลือน เต็มพลังให้วันรุ่งขึ้นที่ต้องมุ่งหน้าทำงานกันต่อไป นับได้ว่าเป็น aDayoff ที่สมบรูณ์แบบดีจริงๆ
สุดท้ายที่ ถามทุกคนตอนต้นว่าเพื่อนๆ “ชอบอันไหน รักชิ้นไหน” aDayoff ขอแชร์ด้วยคนครับว่า ผมชอบ และรักไอ้มดแดงที่สุดครับ ทำให้ผมอยากทำดี และเข้มแข็งให้ครอบครัวของผมให้ที่สุดครับ
📍ที่ตั้ง
69/275 หมู่ 1 ซอยศรีสมาน 8 ถนนศรีสมาน ตำบลบ้านใหม่ อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี https://goo.gl/maps/qxmAiDKMdErLyjrv8
💳ค่าเข้า
ผู้ใหญ่ 150 บาท เด็ก 100 บาท ซื้อบัตรได้ที่ชั้น 1
🚘การเดินทาง
มาเส้นวิภาวดี-รังสิต เข้าถนนสรงประภา ข้ามแยก ถนนคลองประปา จะเป็นถนนศรีสมาน และ เข้าซอย 8 / มาทางด่วนลง Exit ศรีสมาน และใช้เส้นทาง ถนนศรีสมาน U Turn ก่อน ถนนคลองประปา
📆เปิดทำการ
ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์และนักหยุดนักขัตฤกษ์
เวลา 10.00 – 21.00 น.